23 giờ, giờ Việt Nam, 115 Hồng Y đã rước kiệu trọng thể từ Nhà thờ thánh Phaolô vào bên trong nhà nguyện Sistine. Các ngài cùng nhau hát bài “Veni Creator” đề cầu xin ơn Chúa Thánh Thần giúp các ngài tìm được đúng người để dẫn dắt Giáo Hội.
Sau khi ổn định chổ ngồi, từng người một, 115 Hồng Y bước đến và đặt tay lên sách Phúc Âm tuyên thề tôn trọng các quy tắc của Mật Nghị, cũng như thề giữ bí mật toàn bộ quá trình bỏ phiếu.
23h30, Đức Ông Guido Marini hô lớn 1 câu bằng tiếng Latin “Extra omnes” – tức là “Những người ngoài đi ra!”. Cánh cửa nhà nguyện Sistine đã đóng kín và các Hồng Y bắt đầu phiên bỏ phiếu đầu tiên. Bên ngoài quảng trường thánh Phêrô có mưa nhẹ, nhưng vẫn có rất đông các tín hữu đội mưa đứng chờ xem kết quả.
0 giờ 57, ước tính có khoảng 30.000 người đã quy tụ về Quảng trường Thánh Phêrô. Tất cả các con mắt, các máy quay đều đang hướng về ống khói ở nhà nguyện Sistine.
1 giờ 40 phút, có khói trên nhà nguyện Sistine, và đó là……… khói đen, đồng nghĩa với việc chúng ta chưa có Giáo hoàng mới, chưa có vị Hồng Y nào đạt được 77 phiếu bầu trở lên.
Như thế, các Hồng Y sẽ tiếp tục bỏ phiếu vào ngày mai.