Lời Chúa Chúa nhật III mùa Vọng A
Cố gắng sống vượt qua thử thách chờ đón Chúa đến
Lm Vinh sơn Trần Minh Hòa
1. Thử thách thời nào cũng có
Thiên Chúa đến giải thoát con người. Ngài ban lề luật để hướng dẫn con người đi trong đường lối Thiên Chúa. Ngài trao tặng cho các tín hữu Chúa những phương thế hữu hiệu là các bí tích để họ bước đi bình an và hạnh phúc trong cuộc lữ hành trần thế. Tuy nhiên, Thiên Chúa không làm thay sự đáp trả tự do của con người. Vì thế, Ngài không cất thử thách khỏi con người. Ngược lại, Ngài đã ban cho con người chính con Một Yêu Dấu của Ngài là Đức Giêsu làm gương mẫu cho con người. Chúa Giêsu đã nên gương mẫu trong cuộc lữ hành trần thế để về với Chúa Cha. Dẫu là Con Thiên Chúa, Đấng vô tội, Đức Giêsu vẫn không miễn trừ cho mình khỏi phải chịu thử thách. Ngược lại, Người đã phải trải qua nhiều đau khổ mới học được thế nào là vâng phục (x. Dt 5,8). Người đã được Thánh Thần thúc đẩy đi vào trong hoang địa để chịu ma quỷ cám dỗ (x. Mt 4,1).
Nếu Con Thiên Chúa xuống thế làm người mà phải chịu thử thách, thì con người muốn trở nên con Thiên Chúa cách đích thực thì cũng không thể miễn trừ cho mình chịu thử thách. Lời nhắc nhở của Chúa Giêsu với Simôn Phêrô: “Simôn, Simôn ơi, kìa xatan đã xin được sàng anh em như người ta sàng gạo” cũng là lời nhắc nhở mỗi chúng ta (x. Lc 22,31). Điều ấy cho thấy, thử thách không thể không thể xảy ra với mỗi người. Điều quan trọng là mỗi người biết cậy trông ơn Chúa để vượt qua thử thách như thế nào.
Đường đi khó không ngại nhưng ngại lòng người không muốn bước đi. Đường vắng không buồn nhưng buồn người không hân hoan và thành tâm bước đi. Hành trình dù xa nhưng nếu mỗi người tin rằng ở cuối con đường Thiên Chúa đang chờ đón ta, thì hành trình đó chẳng đáng ngại. Cuộc lữ hành trần thế chẳng là chi nếu mỗi người ý thức phải vượt qua đau khổ lớn lao để đến đích điểm là hạnh phúc nước trời. Sự chờ mong có lâu nhưng ta tin tưởng đối tượng ta chờ sẽ đến thì ta sẽ kiên vững đợi chờ. Vì vậy, mỗi chúng ta ý thức thử thách vẫn luôn xảy ra để chúng ta mạnh dạn bước đi và kiên vững vượt qua thử thách để chờ mong Chúa đến.
2. Người Do Thái vượt qua thử thách để trông chờ Chúa đến lần thứ nhất
Dân Do Thái dù sống trong cảnh mệt mỏi chán chường với “những bàn tay rời rã, những đầu gối mỏi mòn”vẫn chờ mong một tương lai tươi sáng. Nhiều người khác bi quan sợ hãi trước những áp bức, bất công vẫn chờ mong một thời kỳ hòa bình, hạnh phúc. Nhiều người đau buồn rên siết trong biển khổ cuộc đời vẫn hy vọng ngày mai huy hoàng.
Dân Do Thái hy vọng những điều đó xảy ra bởi ngôn sứ Isaia đã trấn an họ bằng những lời tiên báo đầy xác tín. Sa mạc được tặng ban ánh huy hoàng của núi Li băng, vẻ rực rỡ của núi Cácmen và đồng bằng Saron. Thiên hạ sẽ nhìn thấy ánh huy hoàng của Đức Chúa, và vẻ rực rỡ của Thiên Chúa chúng ta.
Lời tiên báo của ngôn sứ Isaia cho biết Thiên Chúa sắp đến báo phục. Người sẽ đến cứu vớt, làm cho mắt người mù mở ra, tai người điếc nghe được. Ngài ban ơn kẻ què sẽ nhảy nhót như nai, miệng lưỡi người câm sẽ reo hò. Những người được cứu thoát sẽ trở về trong niềm vui hớn hở.
Lời tiên báo của Isaia giúp người Do Thái vững tin vào ngày mai. Sự thử thách của họ gặp phải trong đời như hương thơm của những bông hoa ân phúc chờ mong Chúa đến giải thoát. Nhờ tin tưởng vào lời ngôn sứ Isaia, họ có quyền hy vọng vào những điều Thiên Chúa hứa ban.
Cùng một tâm trạng với người Do Thái, thánh Gioan tiền hô cũng gặp thử thách đang khi mong chờ Chúa đến. Ông bị tù đày trong khi chờ mong Chúa Cứu Thế đến. Gặp thử thách, Gioan Tẩy Giả cũng có những phút chao lòng trong thử thách. Vì thế, ông đã cho các đồ đệ đến hỏi xem Chúa Giêsu có phải là Đấng phải đến hay không.
Chúa Giêsu đã không trả lời trực tiếp Người là ai. Người đã trưng dẫn những hành động Người đúng theo lời mà các ngôn sứ đã tiên báo: Người mù xem thấy, kẻ què được đi, người cùi được sạch, kẻ điếc được nghe, người chết sống lại, kẻ nghèo được nghe Tin Mừng. Chính những hoạt động của Chúa Giêsu phù hợp với lời tiên báo của các ngôn sứ đã chứng minh Người là Đấng được Thiên sai đến. Điều quan trọng mà Chúa Giêsu mời gọi mỗi người là đừng vì thử thách mà vấp ngã vì tin vào Chúa
3. Mỗi người được mời gọi vượt qua thử thách chờ đón Chúa đến lần thứ hai
Sống trong Hội Thánh hôm nay, dù mỗi người đã được rửa tội, chúng ta cũng không được miễn trừ khỏi bị thử thách. Ngược lại, chúng ta được mời gọi vượt qua thử thách như là những món quà cao quý chờ mong Chúa đến lần thứ hai.
Lời Chúa trong thư thánh Giacôbê tông đồ cho biết, Chúa Giêsu sẽ đến lần thứ hai. Điều quan trong của người tín hữu không phải là xem biết khi nào Chúa đến mà là kiên vững vượt qua thử thách để trông chờ Chúa đến.
Chúa Giêsu sẽ đến lần thứ hai. Đó là đức tin của Hội Thánh và mỗi tín hữu chúng ta. Chúng ta sẽ gặp thử thách. Đó là chân lý mà Chúa Giêsu đã mạc khải trọn vẹn trong cuộc khổ nạn của Người. Vì thế, mỗi người được mời gọi vác thập giá mình hằng ngày để theo Chúa trên cuộc lữ hành trần thế.
Thập giá ấy là những phấn đấu mỗi ngày để chu toàn bổn phận mà Chúa đã trao phó. Bổn phận của người cha đảm đang trong gia đình, biết làm ăn chân chính để kiếm của nuôi sống gia đình, biết sống gương mẫu để con cái noi theo. Bổn phận người vợ hiền ngoan, luôn yêu thương chồng thương con, sống một đời hy sinh cho chồng cho con được hạnh phúc. Bổn phận của người con ngoan ngoãn biết vâng lời cha me, biết chăm lo học tập và sống noi gương Chúa Giêsu.
Thập giá ấy là những hy sinh chu toàn luật Chúa và Hội thánh. Vẫn biết vâng theo luật Chúa và Hội Thánh là phải khép mình và cố gắng nhưng những cố gắng ấy lại là những món quà dâng cho Chúa khi Chúa đến.
Có thế, mỗi chúng ta luôn sẵn sàng chờ đón Chúa đến. Dù Người đến lúc nửa đêm, hay khi trời hừng sáng, chúng ta luôn sẵn sàng ra nghênh đón người như những trinh nữ khôn ngoan cầm đèn sáng trong tay chờ chàng rể đến.