Đấng Cứu Chuộc
Để diễn tả Chúa Giêsu Kitô là Đấng Cứu Chuộc nhân loại, cha Jack McArdle đã kể câu chuyện sau :
Một cậu thiếu niên kia sống trong một gia đình gần bờ biển. Cậu rất say mê và yêu quí những con thuyền buồm. Một ngày kia, cậu dùng gỗ đẽo gọt một chiếc thuyền buồm rất đẹp cho riêng mình.
Sau đó, cậu đem chiếc thuyền buồm thả xuống biển, rồi say mê nhìn con thuyền bập bềnh trên sóng nước. Nhưng chỉ một lúc sau, con thuyền bị sóng biển đưa ra xa. Cậu vội đuổi theo, nhưng không kịp, con thuyền bị gió biển thổi đi thật xa, rồi mất hút trên biển cả. Cậu thiếu niên buồn vô hạn vì đánh mất một vật mà cậu rất mực yêu quí.
Thế rồi, một ngày kia, tình cờ đi qua một cửa tiệm bán đồ chơi, cậu giật mình khi nhìn thấy chiếc thuyền buồm của cậu được trưng bày trong cửa tiệm. Cậu gặp chủ tiệm và xin lại, nhưng ông ta nói rằng bây giờ nó đã thuộc về ông ta, nếu muốn lấy lại, cậu phải bỏ tiền ra mua.
Cậu về nhà lấy hết số tiền đã dành dụm từ trước, chạy ra tiệm đặt số tiền lên quầy hàng và mang con thuyền yêu dấu về nhà. Cậu vui mừng khôn xiết vì đã tìm lại được con thuyền lạc mất.
Kể xong câu chuyện, cha Jack McArdle kết luận : “Bạn là con thuyền, còn Chúa Giêsu là cậu thiếu niên ấy” (“150 Stories for Preachers and Teachers”).
Câu chuyện trên như một ví dụ khá đầy đủ về tình thương xót của Chúa Giêsu Kitô, Đấng Cứu Chuộc trần gian. Chúng ta như những con thuyền lạc lối trong sóng gió cuộc đời. Chúng ta như những cánh buồm bị mất hút trong lầm lạc tội lỗi giữa biển cả trần gian. Chúa Giêsu Kitô, Đấng Cứu Độ Duy Nhất, đã tìm kiếm và cứu chuộc chúng ta.
Hôm nay, trong bài Tin Mừng theo thánh Gioan, hình ảnh Đấng Cứu Chuộc đã được phác họa qua lời giới thiệu của thánh Gioan Tẩy Giả về Chúa Giêsu : “Đây Chiên Thiên Chúa, đây Đấng xóa tội trần gian”.
Chiên Thiên Chúa.
Hình ảnh “con chiên xóa tội” xuất phát từ trong Cựu Ước. Vào ngày lễ Đền Tội, người Do Thái bắt một con dê đem đến cho vị tư tế. Vị tư tế này đọc một danh sách kê khai các loại tội của dân và kêu gọi mỗi người sám hối. Sau đó, vị tư tế đặt tay trên đầu con dê, ngụ ý trút hết tội lỗi trên đầu nó, rồi đuổi nó vào sa mạc. Con chiên ấy được gọi là “con chiên gánh tội”.
Qua lời giới thiệu của thánh Gioan Tẩy Giả về Chúa Giêsu, vị ngôn sứ cuối cùng của Cựu Ước muốn diễn tả Chúa Giêsu là Chiên Vượt Qua của Lễ Vượt Qua Kitô giáo. Nhờ cái chết, Ngài giải thoát nhân loại khỏi tội lỗi. Như trong thời Xuất Hành, máu chiên vượt qua đã giải thoát dân Do Thái khỏi sự huỷ diệt của thiên thần Chúa (Xh 12, 13).
Hình ảnh “con chiên bị dẫn đến lò sát sinh” (Gr 11, 19) cũng được áp dụng cho Người Tôi Tớ của Thiên Chúa. Vì thế, qua lời giới thiệu của mình, thánh Gioan Tẩy Giả cũng tuyên bố một chân lý cao cả về sứ mạng của Chúa Giêsu. Sứ mạng của Chúa là chịu chết để xóa tội dân mình. Chúa Giêsu là Người Tôi Tớ của Thiên Chúa mà tiên tri Isaia đã tiên báo trong bài đọc I. Ngài đến để dẫn đưa những người tội lỗi về với Thiên Chúa, Ngài “quy tụ dân Israel quanh Thiên Chúa”. Người Tôi Tớ của Thiên Chúa còn là “ánh sáng của các dân tộc, làm cho ơn cứu độ của Thiên Chúa được lan tràn khắp địa cầu” (Bài trích sách Isaia).
Đấng xóa tội trần gian.
Chúa Giêsu là “Đấng xóa tội trần gian” nghĩa là Ngài đã gánh lấy tất cả tội lỗi chúng ta trên đôi vai của Ngài như con chiên mang tội lỗi của dân Do Thái vào sa mạc. Chúa Giêsu là “Đấng xóa tội trần gian” có nghĩa là nhờ Ngài mà tội lỗi chúng ta được tha thứ. Chúng ta được Ngài xóa bỏ tội lỗi không có nghĩa là chúng ta trút bỏ tất cả tội lỗi cho Ngài, rồi chúng ta an tâm hưởng ơn cứu chuộc “một lần cho tất cả”. Thực ra, Chúa Giêsu “xóa tội” chúng ta bằng cách gánh lấy tội lỗi chúng ta, để chúng ta biết đứng dậy theo Chúa với tâm hồn tự do và tràn ngập niềm vui của người con Chúa.
Chúa Giêsu “xóa tội” chúng ta qua bí tích Giải Tội, để chúng ta quyết tâm cải thiện cuộc sống. Ngài tẩy sạch trang sách tâm hồn chúng ta và viết lên đó nét mực của lòng xót thương.
Chúa Giêsu “xóa tội” chúng ta bằng cách đổ đầy ân sủng của Ngài vào thân phận yếu hèn của chúng ta, để trợ giúp chúng ta tiếp tục chiến đấu và chiến thắng tội lỗi.
Tại nước Ý, có một ngọn tháp bị nghiêng tên là Pisa rất nổi tiếng. Hằng năm thu hút nhiều du khách tới tham quan. Mỗi năm, ngọn tháp này nghiêng thêm một chút. Vài năm trước đây, người ta không dám cho du khách lên tháp nữa, vì sợ không an toàn. Họ lập ra nhiều phương án sửa chữa cho tháp không nghiêng thêm nữa. Một phương án được chọn lựa là : người ta đổ nhiều tấn chì xuống phần móng của bên tháp không nghiêng để tạo sự cân bằng cho tháp. Nhờ vậy, hiện nay tháp Pisa không nghiêng thêm nữa và người ta lại tiếp tục đón du khách lên tháp.
Đó là hình ảnh minh họa cách thức Chúa “xóa tội” trần gian. Ngài không phá huỷ “công trình con người” đã bị nghiêng đổ vì tội lỗi, nhưng Ngài đã cứu chữa bằng cách đổ tràn đầy ân sủng của Ngài xuống cho con người đang sa ngã trong tội lỗi. Ân sủng và tình thương Chúa tuôn đổ dạt dào chan chứa xuống thân phận mỏng dòn yếu đuối của chúng ta, để làm cho chúng ta nên thanh sạch như lời thánh Phêrô: “Tình yêu phủ lấp muôn vàn tội lỗi” (1Pr 4, 8).
Người đàn ông kia có hai chiếc bình lớn. Một chiếc bình hoàn hảo và nguyên vẹn, còn chiếc bình kia có một vết nứt dưới đáy bình. Mỗi khi ông ta dùng hai chiếc bình xách nước từ suối về, nước trong chiếc bình nứt chỉ còn một nửa.
Chiếc bình nứt rất khổ tâm vì lỗi lầm của bản thân. Một hôm, nó nói với ông chủ : “Tôi thật xấu hổ về vết nứt nơi thân mình và muốn xin lỗi ông”. Nhưng ông chủ dịu dàng bảo với chiếc bình nứt : “Ta biết rõ điều đó, nhưng ngươi thử nhìn con đường dẫn về nhà. Ngươi có thấy một lối đi mọc đầy hoa không ? Chính dòng nước chảy ra từ vết nứt của ngươi đã tưới gội những hạt giống hoa ta đã gieo trồng, để chúng mọc lên những bông hoa rực rỡ xinh tươi”.
Tất cả chúng ta đều có những “vết nứt” trong tâm hồn do tội lỗi gây nên. Nhưng từ những “vết nứt” đó, Thiên Chúa đã cho dòng nước ân sủng tuôn chảy, để những bông hoa luôn thắm nở trên mảnh đất cuộc đời chúng ta và tô điểm cho người, cho đời.
Hôm nay, khi hướng nhìn về Chúa Giêsu Kitô, Đấng Cứu Chuộc trần gian, chúng ta ý thức được thân phận tội lỗi của mình, để luôn cậy trông, phó thác vào tình thương Chúa. Cũng nhờ vậy, chúng ta biết sống quảng đại và khiêm nhường theo gương thánh Gioan Tẩy Giả. Ngài chính là “chiếc bóng mờ” âm thầm bên cạnh Chúa Giêsu, để làm chứng : “Một người đến sau tôi, nhưng có trước tôi, vì Ngài cao trọng hơn tôi”.