Suy niệm Lời Chúa Chúa Nhật 28 Thường niên C
SỐNG BIẾT ƠN THIÊN CHÚA ĐỂ ĐƯỢC CỨU ĐỘ
Lm. Vinhsơn Trần Minh Hòa
1. Giá trị của lòng biết ơn trong đời sống dân Việt.
Với truyền thống tốt đẹp của người Việt Nam, lòng biết ơn là nhân đức nhân bản cần thiết để mỗi người có thể sống tương quan tốt với tha nhân và thành đạt trong cuộc sống đời thường. Tục ngữ ca dao Việt Nam nhấn mạnh nhiều đến lòng biết ơn như những lời răn dạy mọi người. Người được thừa hưởng những thành quả do người khác vất vả làm ra cần phải có thái độ biết ơn chân thành: Ăn quả nhớ kẻ trồng cây, ăn khoai nhớ kẻ cho dây mà trồng, ăn bát cơm dẻo nhớ nẻo đường đi… Trong tình thầy trò, kẻ được dạy dỗ có nghĩa vụ phải nhớ ơn người dạy mình: Mười năm luyện tập sách đèn, công danh gặp bước chớ quên ơn thầy. Truyền thống tôn sư trọng đạo đã được nhiều cha mẹ dạy dỗ cho con cái: Con ơi ghi nhớ lời này: ơn cha, nghĩa mẹ, công thầy chớ quên. Đặc biệt, trong cuộc sống gia đình, lòng biết đã được nâng lên thành đạo hiếu: Công cha như núi Thái Sơn, nghĩa mẹ như nước trong nguồn chảy ra. Một lòng thờ mẹ kính cha, cho tròn chữ hiếu mới là đạo con.
Người biết ơn dù sống trong cảnh nghèo vẫn được nhiều người quý trọng bởi đã sống nhân đức phù hợp với truyền thống dân tộc, phù hợp với tâm thức của nhiều người. Ngược lại, kẻ vô ơn dù có giàu sang chức trọng vẫn bị nhiều người coi thường. Một số câu tục ngữ người ta thường dùng để khiển trách những kẻ vô ơn như: Qua cầu rút ván. vắt chanh bỏ vỏ. Hay một số câu ca dao người ta thường lên án những kẻ sống vô ơn, bạc tình như sau: Trách lòng tham đó bỏ đăng, thấy lê quên lựu, thấy trăng quên đèn. Trách ai được miếu phụ nghè, được chiêng phụ trống được bè phụ nan.
2. Thiên Chúa ban mọi ơn lành cho con người.
Biết ơn với ông bà cha mẹ, với thầy cô và mọi người làm phúc cho ta chưa đủ, bởi mỗi người còn chịu ơn Thiên Chúa mà người dân Việt thường gọi là ông Trời. Mọi sự tốt lành đều do ông Trời ban cho nên người ta mới khấn xin rằng: Lạy Trời mưa xuống, lấy nước tôi uống, lấy ruộng tôi cầy, lấy dầy bát cơm, lấy rơm đun bếp. Hay người ta xin Trời cho cha mẹ sống lâu với con cái: đêm đêm ra thắp đèn trời, cầu cho cha mẹ sống đời với con. Trời thương ban phước cho những người sống ngay lành: Ở hiền thì lại gặp lành, những người nhân đức trời dành phước cho. Nhờ trời ban phước, con người mới có sự thành công: Trời cho, hơn lo làm. Tin tưởng Trời ban cho con người mọi ơn lành, nên mọi người có nghĩa vụ đáp đền bằng một đời sống tôn thờ Trời: Dù ai nói ngược nói xuôi, ta đây vẫn giữ đạo Trời khăng khăng. Giữ đạo Trời chưa đủ, người ta còn khao khát trở về với cội nguồn của mình: Xưa kia chỉ biết kêu trời, mà nay đã biết gọi Trời là Cha, trần gian chẳng phải là nhà, đi về vĩnh cửu gặp Cha trên trời.
Với người Công giáo Việt Nam, chúng hiểu biết về đạo thờ Trời và còn hiểu sâu rộng về tình Chúa yêu thương và quan phòng. Thiên Chúa đã yêu thương dựng nên con người giống hình ảnh Ngài (x St 1,26-27). Ngài luôn yêu thương con người. Tình thương Ngài cao ngất trời xanh, lòng thành tín vượt ngàn mây biếc (Tv 36,6). Tình thương Thiên Chúa biểu lộ trong chương trình sáng tạo. Ngài dựng nên những công trình vĩ đại (x Tv 136,4). Ngài dựng nên mọi sự tốt đẹp và cho con người được hiện diện trên mặt đất trong tình thương của Ngài.
Tình thương của Thiên Chúa còn biểu lộ một cách mạnh mẽ hơn trong công trình cứu chuộc. Ngài gỡ ta thoát khỏi tay thù địch, muôn ngàn đời Chúa vẫn trọn tình thương (x Tv 136,24). Đặc biệt, Ngài đã ban chính Con Một của Ngài cho nhân loại: Thiên Chúa yêu thế gian đến nỗi đã ban Con Một, để ai tin vào Con của Người thì khỏi phải chết, nhưng được sống muôn đời (Ga 3,16). Thiên Chúa yêu con người không phải vì con người đáng được yêu nhưng vì Ngài đã đi bước trước trong tình yêu: không phải chúng ta đã yêu mến Thiên Chúa, nhưng chính Người đã yêu thương chúng ta, và sai Con của Người đến làm của lễ đền tội cho chúng ta (x Ga 4,10).
3. Sống biết ơn Thiên Chúa để được cứu độ.
Cảm nhận phần nào tình yêu Thiên Chúa, thái độ cần có của mỗi là sống biết ơn Thiên Chúa: Hãy tạ ơn Chúa vì Chúa nhân từ, muôn ngàn đời Chúa vẫn trọn tình thương (x Tv 118,1). Lời Chúa trong các bài đọc hôm nay đã nêu lên những mẫu gương biết ơn Thiên Chúa qua hành vi tin nhận Thiên Chúa và dâng những lễ vật tạ ơn. Trước hết, hình ảnh của Naaman, một vị tướng ngoại giáo đã thốt lên với ngôn sứ Êlisa lời xác tín sau khi ông được khỏi bệnh cùi: Nay tôi biết rằng: trên khắp mặt đất, không đâu có Thiên Chúa, ngoại trừ ở Ít-ra-en. Bây giờ, xin ngài vui lòng nhận món quà của tôi tớ ngài đây (2 V 5,15). Lời biết ơn chân thành nhất của Naaman không chỉ là của lễ dâng tiến cho Thiên Chúa nhưng là một đời sống thờ phượng một Thiên Chúa duy nhất. Quả vậy Naaman đã dõng dạc tuyên bố: Tôi tớ ngài sẽ không còn dâng lễ toàn thiêu và hy lễ cho thần nào khác ngoài Thiên Chúa (x. 2 V 5,17).
Kế đến, Lời Chúa trong Tin Mừng theo thánh Luca đã ghi lại phép lạ Chúa chữa mười người phong hủi được sạch nhưng chỉ có một người trở lại tôn vinh Thiên Chúa, tiếc thay người đó là người xứ Samaria, người ngoại giáo.
Chúa Giêsu muốn mỗi người tạ ơn Thiên Chúa. Lời Chúa Giêsu hỏi chín người kia đâu sao không đến tôn vinh Thiên Chúa, cũng chính là lời Chúa tra vấn mỗi người. Bởi lẽ, nói lời tạ ơn Thiên Chúa là thái độ cần có để mọi đền đáp muôn ơn lành Thiên Chúa đã ban.
Trong lời tạ ơn Thiên Chúa, lời tạ ơn đẹp nhất là cử hành thánh lễ. Bởi lẽ, Thánh Lễ Tạ ơn như là nguồn mạch từ đó ân sủng tuôn tràn trong chúng ta và làm cho con người được thánh hóa trong Chúa Kitô một cách vô cùng hữu hiệu, đồng thời Thiên Chúa được tôn vinh (x. SC 10).
Lời tạ ơn của mỗi tín hữu trong thánh lễ không những biểu lộ tâm tình biết ơn sâu xa của con người dâng lên Thiên Chúa, nhưng còn có tác động giúp con người đạt đến ơn cứu độ. Bởi lẽ, lời tạ ơn của con người có là gì trước một Thiên Chúa toàn năng. Ngài có mọi sự và trên hết mọi loài. Tuy nhiên, lời tạ ơn của con người như là phương thế hữu hiệu để ơn lành Thiên Chúa đổ xuống trên mỗi người.
Lời kinh tiền tụng trong mọi thánh lễ đều nhắc nhở mỗi tín hữu rằng: Việc tạ ơn Chúa mọi nơi mọi lúc thật là chính đáng, phải đạo và đem lại ơn cứu độ cho chúng ta. Cách riêng, kinh tiền tụng chung số IV lại lý giải cho chúng ta thấy rằng: Chúa không cần chúng ta ca tụng, nhưng việc chúng ta cảm tạ Chúa lại là một hồng ân Chúa ban, vì những lời chúng ta ca tụng chẳng thêm gì cho Chúa nhưng đem lại cho mỗi người ơn cứu độ nhờ Đức Kitô. Như thế, chúng ta có cơ hội tạ ơn Chúa trong thánh lễ, có khả năng để ca ngợi Chúa đều là hồng ân Chúa ban để mỗi người có thể lãnh nhận được hồng ân cứu độ.
Ước mong, nhờ sứ điệp Lời Chúa hôm nay chỉ dẫn, mỗi người siêng năng và thành tâm đến cảm tạ Chúa bằng đời sống chuyên chăm cầu nguyện, cách đặc biệt năng tham dự thánh lễ sốt sắng để mỗi người có thể lãnh nhận được hồng ân cứu độ.
Lạy Chúa Giêsu, xin cho con biết cảm tạ Chúa bằng một đời sống lắng nghe và tuân giữ lời Chúa. Xin cho con biết ngợi ca tình thương Chúa bằng những lời cầu nguyện sốt sắng, đặc biệt là hiệp dâng thánh lễ cách trang nghiêm và chu đáo mỗi ngày. Amen.